Gẹ́gẹ́ bí àwọn ìṣirò àṣà, ní ìdá mẹ́ta àkọ́kọ́ ọdún 2022, iye ìwé ilé tí a kó wọlé àti tí a kó jáde ní orílẹ̀-èdè China fi ìtẹ̀síwájú mìíràn hàn ní ìfiwéra pẹ̀lú àkókò kan náà ní ọdún tó kọjá, pẹ̀lú iye ìwé tí a kó wọlé dínkù gidigidi àti iye ìwé tí a kó jáde pọ̀ sí i ní pàtàkì. Lẹ́yìn àwọn ìyípadà ńlá ní ọdún 2020 àti 2021, iṣẹ́ ìwé ilé tí a kó wọlé díẹ̀díẹ̀ padà sí ìpele àkókò kan náà ní ọdún 2019. Ìtẹ̀síwájú ìgbéwọlé àti ìgbéwọlé àwọn ọjà ìmọ́tótó tí ó ń fa omi dúró ní ìpele kan náà pẹ̀lú àkókò kan náà ti ọdún tó kọjá, iye ìwé tí a kó wọlé sì dínkù sí i, nígbà tí iṣẹ́ ìtajà síta ń tẹ̀síwájú ìdàgbàsókè. Iṣẹ́ ìtajà síta àti ìgbéwọlé àwọn aṣọ ìnu omi dínkù ní ọdún kan sí ọdún, pàápàá jùlọ nítorí ìdínkù iye ìwé ìpalára tí a kó wọlé àti tí a kó jáde ní orílẹ̀-èdè mìíràn. Ìwádìí pàtó nípa àwọn ọjà tí a kó wọlé àti tí a kó jáde ni èyí:
Àkójọpọ̀ ìwé ilé Ní ìdá mẹ́ta àkọ́kọ́ ọdún 2022, iye ìwé ilé àti iye ìwé ilé tí wọ́n kó wọlé dínkù gidigidi, pẹ̀lú iye ìwé tí wọ́n kó wọlé dínkù sí nǹkan bí 24,300 tọ́ọ̀nù, nínú èyí tí ìwé ìpìlẹ̀ jẹ́ 83.4%. Iye ìwé ilé àti iye rẹ̀ pọ̀ sí i ní ìdá mẹ́ta àkọ́kọ́ ọdún 2022, èyí tí ó yí ìlọsókè padà ní àkókò kan náà ti ọdún 2021, ṣùgbọ́n ó ṣì kùnà iye ìwé ilé tí wọ́n kó jáde ní ìdá mẹ́ta àkọ́kọ́ ọdún 2020 (tó tó 676,200 tọ́ọ̀nù). Ìbísí tó pọ̀ jùlọ nínú iye ìwé tí wọ́n kó jáde ni ìwé ìpìlẹ̀, ṣùgbọ́n àwọn ọjà tí wọ́n ti ṣe iṣẹ́ náà ṣì ń ṣàkóso ìtajà ìwé ilé, èyí tí ó jẹ́ 76.7%. Ní àfikún, iye owó ìwé tí wọ́n kó jáde ń pọ̀ sí i, ètò ìtajà ìwé ilé sì ń tẹ̀síwájú láti dàgbà sí ipò gíga.
Àwọn ọjà ìmọ́tótó
Kó wọlé, Ní ìdá mẹ́ta àkọ́kọ́ ọdún 2022, iye àwọn ọjà ìwẹ̀nùmọ́ tí a ń kó wọlé jẹ́ 53,600 t, ó dínkù sí 29.53 ogorun ní ìfiwéra pẹ̀lú àkókò kan náà ní ọdún 2021. Iye àwọn aṣọ ìbòrí ọmọ tí a ń kó wọlé, èyí tí ó jẹ́ ìpín tí ó pọ̀ jùlọ, jẹ́ nǹkan bí 39,900 t, ó dínkù sí 35.31 ogorun lọ́dún. Ní àwọn ọdún àìpẹ́ yìí, China ti mú agbára ìṣelọ́pọ́ pọ̀ sí i, ó sì ti mú kí dídára àwọn ọjà ìwẹ̀nùmọ́ tí a ń kó wọlé sunwọ̀n sí i, nígbà tí ìwọ̀n ìbí ọmọ ọwọ́ ti dínkù, ẹgbẹ́ àwọn oníbàárà tí a ń fojú sí sì ti dínkù, èyí sì tún dín ìbéèrè fún àwọn ọjà tí a ń kó wọlé kù.
Nínú iṣẹ́ ìkówọlé àwọn ọjà ìwẹ̀nùmọ́ tí ó ń fa omi, àwọn aṣọ ìnumọ́ (pádì) àti ẹ̀rọ ìfúnpọ̀ hemostatic ni ẹ̀ka kan ṣoṣo tí ó lè mú ìdàgbàsókè wá, iye ìkówọlé àti iye ìkówọlé pọ̀ sí i ní 8.91% àti 7.24% lẹ́sẹẹsẹ.
Ìjáde, Ní ìdá mẹ́ta àkọ́kọ́ ọdún 2022, ìkójáde àwọn ọjà ìwẹ̀nùmọ́ tí ó ń fa omi mú kí àkókò kan náà wà ní ọdún tó kọjá, pẹ̀lú iye ọjà tí wọ́n ń kó jáde tí ó pọ̀ sí i ní 14.77% àti iye ọjà tí wọ́n ń kó jáde tí ó pọ̀ sí i ní 20.65%. Àwọn aṣọ ìbora ọmọ ló jẹ́ ìpín tó pọ̀ jùlọ nínú ìkójáde àwọn ọjà ìwẹ̀nùmọ́, èyí tó jẹ́ 36.05% gbogbo ìkójáde. Iye ọjà ìwẹ̀nùmọ́ tí wọ́n ń fa omi mú pọ̀ sí i ju iye ọjà tí wọ́n ń kó wọlé lọ, àfikún ọjà tí wọ́n ń kó sì ń tẹ̀síwájú láti pọ̀ sí i, èyí tó fi agbára ìṣelọ́pọ́ àwọn ọjà ìwẹ̀nùmọ́ tí wọ́n ń fa omi mú ní orílẹ̀-èdè China hàn.
Àwọn aṣọ ìnu omi
Ilẹ̀ Gbé wọlé , Iṣòwò àwọn aṣọ ìnu omi tí a kó wọlé àti tí a kó jáde jẹ́ ti ilẹ̀ òkèèrè pàtàkì, iye àwọn aṣọ ìnu omi tí a kó wọlé kéré sí 1/10 iye àwọn aṣọ ìnu omi tí a kó wọlé. Ní ìdá mẹ́ta àkọ́kọ́ ọdún 2022, iye àwọn aṣọ ìnu omi tí a kó wọlé dínkù ní 16.88% ní ìfiwéra pẹ̀lú àkókò kan náà ní ọdún 2021, nítorí pé iye àwọn aṣọ ìnu omi tí a kó wọlé dínkù ní ìfiwéra pẹ̀lú ti àwọn aṣọ ìnu omi tí a kó wọlé, nígbà tí iye àwọn aṣọ ìnu omi tí a kó wọlé pọ̀ sí i ní ìfiwéra.
Ìjáde, Ní ìfiwéra pẹ̀lú ìdá mẹ́ta àkọ́kọ́ ọdún 2021, iye àwọn aṣọ ìnu omi tí wọ́n kó jáde lọ dínkù sí 19.99%, èyí tí ó tún ní ipa lórí ìdínkù àwọn aṣọ ìnu omi tí wọ́n kó jáde, àti ìbéèrè fún àwọn ọjà ìnu omi ní ọjà ilé àti ní òkèèrè fi hàn pé ó ń dínkù. Láìka ìdínkù nínú ìtajà aṣọ ìnu omi sí, iye àti iye àwọn aṣọ ìnu omi ṣì ga ju iye tí ó ṣáájú àjàkálẹ̀-àrùn ní ọdún 2019 lọ.
Ó yẹ kí a kíyèsí pé àwọn aṣọ ìnu tí àwọn ọlọ́pàá kó jọ ni a pín sí ẹ̀ka méjì: fífọ àwọn aṣọ ìnu àti fífọ àwọn aṣọ ìnu. Láàrín wọn, ẹ̀ka tí a kọ sí “38089400” ní àwọn aṣọ ìnu àti àwọn ọjà ìnu mìíràn nínú, nítorí náà, ìwífún gidi ti àwọn aṣọ ìnu àti ìtajà ti àwọn aṣọ ìnu kékeré ju ìwífún ìṣirò ti ẹ̀ka yìí lọ.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kejìlá-09-2022
